Muhimmancin ƙarfafa gwajin aikin aminci na yadi

Tare da ci gaban ɗan adam da ci gaban al'umma, buƙatun mutane game da yadi ba wai kawai ayyuka ne masu sauƙi ba, har ma da mai da hankali kan aminci da lafiyarsu, kare muhallin kore da kuma yanayin muhalli na halitta. A zamanin yau, lokacin da mutane ke ba da shawarar amfani da shi ta halitta da kore, amincin yadi ya jawo hankalin mutane da yawa. Tambayar ko yadi yana da illa ga jikin ɗan adam ta zama ɗaya daga cikin mahimman fannoni da mutane ke mai da hankali a kai ban da magani da abinci.

Yadi yana nufin zare na halitta da zare na sinadarai a matsayin kayan aiki, ta hanyar juyawa, saka, rini da sauran fasahar sarrafawa ko dinki, hada-hada da sauran fasaha da aka yi da kayayyaki. Har da yadin tufafi, yadin ado, yadin masana'antu.

Yadin tufafi sun haɗa da:(1) duk nau'ikan tufafi; (2) duk nau'ikan masaku da ake amfani da su wajen samar da tufafi; (3) rufi, kumfa, cikawa, zare mai ado, zaren dinki da sauran kayan ado na masaku.

Kayan ado sun haɗa da: (1) kayan cikin gida - labule (labule, labule), yadin tebur (napkin, zane na tebur), yadin kayan daki (sofa na zane, murfin kayan daki), kayan ado na ciki (kayan ado na gado, kafet); (2) Kayan kwanciya (rufin gado, murfin bargo, matashin kai, tawul ɗin matashin kai, da sauransu); (3) Kayan waje (tanti, laima, da sauransu).

I. Aikin tsaro na yadi
(1) Bukatun ƙirar aminci ga bayyanar samfur. Manyan alamun sune:

1.Kwanciyar hankali: galibi an raba shi zuwa girman canjin girma na tsabtace busasshe da kuma girman canjin girma na wankewa. Yana nufin girman canjin girma na yadi bayan wankewa ko goge busasshe sannan bushewa. Ingancin kwanciyar hankali yana shafar aikin farashi na yadi da tasirin saka tufafi.

2. Ƙarfin barewar rufin manne: a cikin sutura, riguna da riguna, an rufe masakar da wani Layer na rufin manne mara saka ko kuma rufin manne da aka saka, don haka masakar tana da tauri da juriya daidai gwargwado, yayin da take sa masu amfani ba su da sauƙin lalacewa da kuma fita daga siffarsu yayin da suke sakawa, suna taka rawar "kwarangwal" na tufafi. A lokaci guda, yana da mahimmanci a kiyaye ƙarfin manne tsakanin rufin manne da masakar bayan an saka da wankewa.

3. Kariya: Kariya tana nufin matakin kariyar da aka yi wa yadi bayan gogayya. Bayyanar yadi tana ƙara muni bayan kariyar, wanda hakan ke shafar kyawunsa kai tsaye.

4. Zamewar zamewa ko zamewar zare: matsakaicin zamewar zare daga dinkin yatsa lokacin da aka matsa kuma aka shimfiɗa dinkin yatsan. Gabaɗaya yana nufin matakin tsagewar zamewar manyan dinkin kayan tufafi kamar dinkin hannu, dinkin hannu, dinkin gefe da dinkin baya. Matsayin zamewa bai iya kaiwa ga ma'aunin da aka saba ba, wanda ke nuna rashin daidaiton tsari na zare mai yatsu da kuma zare mai yatsu a cikin kayan rufi da kuma ƙaramin matsewa, wanda ya shafi kamannin sakawa kai tsaye har ma ba za a iya sawa ba.

5.Karyewa, tsagewa ko jacking, karyewar ƙarfi: karyewar ƙarfi yana jagorantar masana'anta don ɗaukar ƙarfin karyewa mafi girma; Ƙarfin tsagewa yana nufin masana'anta da aka saka abu ne, ƙugiya, fashewar damuwa ta gida da ƙirƙirar tsagewa, zare ko masana'anta na riƙo na gida, don haka masana'anta ta tsage gida biyu, kuma sau da yawa ana kiranta da tsagewa: fashewa, fashewa mai nuna masana'anta sassan injiniya suna kiran abin da ke faɗaɗawa da fashewa, waɗannan alamun ba su da cancanta, suna shafar tasirin amfani kai tsaye da rayuwar sabis.

6.Abubuwan da ke cikin zare: yana nuna yawan zare da ke cikin yadi. Abubuwan da ke cikin zare sune muhimman bayanai da ke ba wa mai amfani umarni ya sayi samfuri kuma ɗaya daga cikin muhimman abubuwan da ke ƙayyade darajar samfurin, wasu suna wucewa da gangan don shod, suna wucewa da jabu, wasu suna yin alama bazuwar, suna rikitar da ra'ayi, suna yaudarar mai amfani.

7. juriyar lalacewa: yana nufin matakin juriyar yadi ga lalacewa, lalacewa babban al'amari ne na lalacewar yadi, yana shafar dorewar yadi kai tsaye.
8. Bukatun dinki na kamanni: gami da auna takamaiman bayanai, lahani a saman, dinki, guga, zare, tabo da bambancin launi, da sauransu, don tantance kamanni ta hanyar ƙididdige lahani. Musamman ma, jarirai a matsayin ƙungiyar da ke cikin mawuyacin hali, koyaushe muke mai da hankali kan kare abin, yadi da aka yi amfani da shi ga jarirai yana hulɗa kai tsaye da buƙatun yara na yau da kullun, amincinsa, jin daɗinsa, iyaye da dukkan al'umma su ne abin da ake mayar da hankali a kai. Misali, buƙatun samfuran da ke ɗauke da zips, tsawon igiya, girman abin wuya, matsayin dinki na alamar kasuwanci mai dorewa, buƙatun kayan ado, da buƙatun ɓangaren bugawa duk sun haɗa da aminci.

(2) Yadi da aka yi amfani da su, kayan haɗi ko akwai abubuwa masu cutarwa. Manyan alamun sune:  

Abubuwan da ke cikin formaldehyde:

1.Ana amfani da formaldehyde sau da yawa a cikin kammala resin na zare mai tsabta na yadi da yadi mai gauraye da kuma kammala wasu kayayyakin tufafi. Yana da ayyukan guga kyauta, hana ƙunci, hana wrinkles da kuma sauƙin kawar da gurɓatawa. Yadin da aka yi da kayan tufafi da suka ƙunshi formaldehyde mai yawa, formaldehyde a cikin tsarin mutane za su saki a hankali, numfashi da taɓa fata ta jikin ɗan adam, formaldehyde a cikin jikin membrane na mucous membrane da fata suna haifar da kuzari mai yawa, suna haifar da cututtuka masu alaƙa kuma suna iya haifar da ciwon daji, shan formaldehyde mai ƙarancin yawa na dogon lokaci na iya haifar da asarar ci, asarar nauyi, rauni, da kuma alamar kamar rashin barci. Guba ga jarirai yana bayyana a matsayin asma, tracheitis, rashin daidaituwar chromosomal, da raguwar juriya.

2. PH Darajar 

Ƙimar PH wata ma'auni ce da aka saba amfani da ita wadda ke nuna ƙarfin acid da alkalinity, gabaɗaya tsakanin ƙimar 0 zuwa 14. Fatar ɗan adam tana ɗauke da wani yanki na acid mai rauni don hana kamuwa da cuta. Saboda haka, yadi, musamman kayayyakin da suka taɓa fata kai tsaye, suna da tasirin kariya ga fata idan ana iya sarrafa ƙimar pH a cikin kewayon tsaka tsaki zuwa rauni. Idan ba haka ba, yana iya fusata fata, yana haifar da lalacewar fata, ƙwayoyin cuta, da cututtuka.

3. Saurin Launi

Sauƙin launi yana nufin ikon yadi mai launi ko wanda aka buga don riƙe launinsa na asali da sheƙi (ko kuma kada ya shuɗe) a ƙarƙashin tasirin wasu abubuwa na waje yayin rini, bugawa ko amfani. Sauƙin launi ba wai kawai yana da alaƙa da ingancin kayan yadi ba, har ma yana da alaƙa kai tsaye da lafiya da amincin jikin ɗan adam. Ana iya canza kayayyakin yadi, rini ko launuka masu ƙarancin launin zuwa fata cikin sauƙi, kuma ƙwayoyin halitta masu cutarwa da ions na ƙarfe masu nauyi da ke cikinsu za su iya sha ta jikin ɗan adam ta hanyar fata. A cikin yanayi mai sauƙi, suna iya sa mutane su yi ƙaiƙayi; a cikin mawuyacin hali, suna iya haifar da erythema da papules a saman fata, har ma da haifar da ciwon daji. Musamman ma, ma'aunin saurin launi na kayan jarirai yana da mahimmanci musamman. Jarirai da yara na iya shan launi ta hanyar yau da gumi, kuma rini masu cutarwa a cikin yadi zai haifar da mummunan illa ga jarirai da yara.

4. Ƙamshi Mai Ban Mamaki

Yadi mara inganci galibi yana tare da wani ƙamshi, kasancewar wari yana nuna cewa akwai ragowar sinadarai da yawa a kan yadi, wanda shine mafi sauƙin alama ga masu amfani da shi. Bayan buɗewa, ana iya ɗaukar yadi yana da wari idan yana wari ɗaya ko fiye na man fetur mai zafi, mai zafi, kananzir, kifi, ko hydrocarbons masu ƙamshi.

5. Rini na Azo da aka haramta

Rini na azo da aka haramta kuma babu wani tasirin cutar kansa kai tsaye, amma a ƙarƙashin wasu yanayi, musamman rashin kyawun launi, wani ɓangare na rini zai koma fatar mutum daga yadi, a cikin tsarin metabolism na yau da kullun na fitar da sinadarai na halitta a ƙarƙashin rage sinadarin amine mai ƙanshi, a hankali jikin ɗan adam ya sha ta fata, yana haifar da cututtukan jiki, har ma da tsarin DNA na asali na iya canza jikin ɗan adam, Yana haifar da ciwon daji da sauransu.

6. Warware fenti

Rini mai rashin lafiyan yana nufin wasu rini da ke iya haifar da rashin lafiyar fata, mucous membrane ko numfashi ga ɗan adam ko dabba. A halin yanzu, an gano nau'ikan rini 27 masu laushi, ciki har da nau'ikan rini 26 masu warwatse da nau'in rini 1 na acid. Sau da yawa ana amfani da rini mai warwatse don rini kayayyakin polyester, polyamide da acetate masu tsabta ko haɗe-haɗe.

7. Yawan ƙarfe

Amfani da rini mai haɗa ƙarfe muhimmin tushen ƙarfe ne a cikin yadi, kuma zare na tsirrai na halitta na iya shanye ƙarfe mai nauyi daga ƙasa ko iska mai gurɓata yayin girma da sarrafawa. Bugu da ƙari, kayan haɗi na tufafi kamar zips, maɓallai na iya ƙunsar abubuwa masu nauyi na ƙarfe marasa nauyi. Rage yawan ragowar ƙarfe mai nauyi a cikin yadi zai haifar da mummunan guba da zarar jikin ɗan adam ya sha ta fata.

8. Ragowar magungunan kashe kwari

Ya fi samuwa a cikin magungunan kashe kwari na zare (auduga), ragowar magungunan kashe kwari a cikin yadi galibi tsari ne mai karko, yana da wahalar oxidation, rugujewa, guba, wanda jikin ɗan adam ke sha ta fata don tara kwanciyar hankali yana wanzuwa a cikin kyallen jiki, haka kuma hanta, koda, tarin nama na zuciya, kamar tsangwama ga fitar da sinadarai na yau da kullun a cikin jiki. Saki, metabolism, da sauransu.

9. Ƙarfin harshen wuta na yadin tufafi na yau da kullun

Duk da cewa akwai hanyoyin gwajin aikin konewa na yadi sama da goma, amma ana iya raba ƙa'idar gwaji zuwa rukuni biyu: na farko shine a gwada samfurin yadi mai haske a cikin yawan iskar oxygen, nitrogen, kashi na mafi ƙarancin da ake buƙata don ci gaba da konewa a cikin iskar gas mai gauraye, abun ciki na oxygen (wanda kuma aka sani da ƙimar oxygen mai iyaka), da kuma ƙimar oxygen mai iyaka ya ce aikin konewa na yadi. Gabaɗaya, ƙasan ƙimar oxygen mai iyaka, da yuwuwar yadi ya ƙone. Na biyu shine a lura da gwada wurin harshen wuta na yadi sannan a faru ƙonewa (gami da ƙonewar hayaki). A ƙarƙashin ƙa'idar gwajin, akwai fihirisa da yawa don siffanta aikin konewa na yadi. Akwai fihirisa masu inganci don bayyana halayen konewa, kamar ko an ƙone samfurin, narkewa, carbonization, pyrolysis, raguwa, crimping da narkewa, da sauransu. Akwai kuma alamun adadi don bayyana halayen konewa, kamar tsawon konewa ko faɗi (ko ƙimar konewa), lokacin ƙonewa, lokacin ci gaba, lokacin hayaƙi, lokacin yaɗuwar harshen wuta, yankin da ya lalace da adadin fallasa harshen wuta, da sauransu.


Lokacin Saƙo: Yuni-10-2021